Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết

Home/Bài viết kế toán, Bí kíp cho sinh viên, HỌC KẾ TOÁN THUẾ, Thông báo/Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết

Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết


Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết. Tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết có được tính vào chi phí được trừ khi tính  thuế TNDN? có được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN? và cách hạch toán như thế nào? Các bạn tham khảo bài viết dưới đây nhé.

huong-dan-cach-hach-toan-tien-thuong-ngay-nghi-le-tet

Hình ảnh: Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết

1. Tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN?

Thông tư 78/2014/TT-BTC tại Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.5 quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:

“b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.”

==> Như vậy, theo quy định trên thì để các khoản tiền thưởng ngày lễ, tết được tính vào chi phí được trừ, nếu khoản thưởng đó được ghi ở một trong những văn bản sau của doanh nghiệp:

  •  Hợp đồng lao động
  •  Thoả ước lao động tập thể
  •  Quy chế tài chính
  •  Quy chế thưởng

2. Khoản tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết có được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN?

Thông tư 111/2013/TT-BTC tại Điều 2, Khoản 2 quy định thu nhập chịu thuế như sau:

“2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

……

e) Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán”

==> Như vậy:

– Khoản tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết là khoản thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động.

– Khoản thưởng cho người lao động là khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công, nên phải khấu trừ thuế tại thời điểm chi trả, theo biểu thuế luỹ tiến từng phần

3. Cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết

– Về mặt bản chất các khoản thưởng này nếu đủ điều kiện như trên thì các khoản thưởng ngày nghỉ lễ, tết này được xem là chi phí lương (từ tiền lương, tiền công).

– Do vậy, đối tượng được nhận này thuộc bộ phận chi phí nào thì hạch toán vào chi phí đó.

Nợ TK 642, 641, 154, 622,…
Có TK 334, 338

– Khi thanh toán tiền thưởng cho người lao động:

Nợ TK 334, 338
Có TK 111, 112

** Lưu ý :

– Tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết không phải tiền trợ cấp ngày lễ tết mang tính phúc lợi.

– Tiền thưởng gắn liền với mức lương, và mức độ hoàn thành công việc, có thể được chia hàng tháng, hoặc từng đợt trong năm.

– Trợ cấp phúc lợi được chia đều cho các cá nhân người lao động, được chia vào những kỳ nghỉ, hoặc những dịp hỗ trợ cho người lao động được hưởng phúc lợi vào các kỳ nghỉ dài như nghỉ mát, nghỉ đông; gia đình có hiếu hỷ, ốm đau…

– Tiền phúc lợi và tiền thưởng đều có thể chi bằng hiện vật hoặc bằng tiền mặt. Nhưng tiền hỗ trợ phúc lợi khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% từ trên 10 triệu đồng/ lần (xem thu nhập này là thu nhập từ tiền thưởng, quà tặng).

Bài viết: “Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết”

ads

Có thể bạn quan tâm:

Những chính sách quan trọng có hiệu lực từ ngày 01/01/2017

The post Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết appeared first on Học kế toán thực tế.

2019-11-30T08:28:10+00:00

About the Author:

Kế Toán Bác Thành: Địa chỉ: 51 Võng Thị, Tây Hồ, Hà Nội - Điện thoại tư vấn các khóa học: Phòng đào tạo: (04) 3.753.8232 - Di động: 0913.283.795 0986.300.165

Leave A Comment